กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 จับมือศูนย์สุขภาพจิต นิเทศน์ติดตามโปรแกรม Triple – P Plus 4D
แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มอบหมายให้ กลุ่มพัฒนาอนามัยแม่และเด็ก พร้อม กลุ่มทันตะสาธารณสุข ศูนย์อนามัยที่ 9 ร่วมกับ ศูนย์สุขภาพจิตที่ 9 นครราชสีมา ลงพื้นที่นิเทศติดตามการดำเนินงานสถานพัฒนาเด็กปฐมวัยต้นแบบด้านสุขภาพ 4D โดยบูรณาการส่งเสริมพัฒนาการและสร้างวินัยเชิงบวกโดยครอบครัวมีส่วนร่วม (Triple – P)
ตามที่กรมอนามัย กระทรวงสาธารณสุข ได้ขับเคลื่อนโครงการส่งเสริมคุณภาพสถานพัฒนาเด็กปฐมวัยด้านสุขภาพ (4D) โดยศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา ได้ขับเคลื่อนโครงการดังกล่าวร่วมกับศูนย์สุขภาพจิตที่ 9 นครราชสีมา โดยการจัดทำโปรแกรมการส่งเสริมพัฒนาการและสร้างวินัยเชิงบวกโดยครอบครัวมีส่วนร่วม DSPM-based Family-mediated Preschool Parenting Program (Triple - P) และสถานพัฒนาเด็กปฐมวัยด้านสุขภาพ 4D ประกอบด้วย 1.สร้างสายใย Plus การเจริญเติบโต โภชนาการ ผัก และผลไม้ 2.สร้างวินัย Plus การเล่นส่งเสริมพัฒนาการ 3.สร้างเด็กเก่ง1 Plus ใส่ใจดูแลฟัน 4.สร้างเด็กเก่ง2 Plus สร้างภูมิคุ้มกันโรค โดยนำร่องในสถานพัฒนาเด็กปฐมวัยจำนวน 15 แห่งครอบคลุมทั้ง 4 จังหวัด โดยได้ลงพื้นที่นิเทศติดตามศูนย์พัฒนาเด็กเล็กจังหวัดละ 1 แห่ง ได้แก่ 1.ศพด.อบต.ละเวี้ย อ.ประโคนชัย จ. บุรีรัมย์ วันที่ 19 มิถุนายน 2566 2.ศพด.สองพี่น้อง/ศพด.หนองโดน อ.ชุมพวง จ.นครราชสีมา วันที่ 20 มิถุนายน 2566 3.ศพด.ตะตึงไตร อ.เมือง จ.สุรินทร์ วันที่ 28 มิถุนายน 2566 4.ศพด.อบต.ศรีสำราญ อ.คอนสวรรค์ จ.ชัยภูมิ วันที่ 3 กรกฎาคม 2566 จากการลงนิเทศติดตามพบว่าครูผู้ดูแลเด็กได้จัดกิจกรรมให้กับผู้ปกครองได้ครอบคลุมทุกกิจกรรม