กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 ร่วมกิจกรรมเปิดตัว ก้าวท้าใจ Season 5 ร่วมกันท้า 150 วัน 15 ล้านแต้มสุขภาพ
วันที่ 27 มิถุนายน 2566 แพทย์หญิงทิพา ไกลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา ได้มอบหมายนางสุจิตรา สุมนนอก รองผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 และกลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยทำงาน ร่วมกิจกรรมเปิดตัว ก้าวท้าใจ Season 5 ร่วมกันท้า 150 วัน 15 ล้านแต้มสุขภาพ และร่วมจัดบูธนิทรรศการประชาสัมพันธ์กิจกรรมก้าวท้าใจ Season 5 โดยมีนายแพทย์สุผล ตติยนันทพร นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดนครราชสีมา ประธานในพิธี กล่าวเปิด แพทย์หญิงอารีย์ เชื้อเดช รองนายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดชัยภูมิ กล่าวรายงาน ซึ่งมีผู้เข้าร่วมกิจกรรมบุคลากรจากสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดนครราชสีมา
ทั้งนี้เพื่อส่งเสริมสุขภาพบุคลากร มีการทดสอบสมรรถภาพร่างกาย ฝึกการออกกำลังกาย และชี้แจงแนวทาง โครงการส่งเสริมสุขภาพบุคลากรสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดนครราชสีมา 13 ภารกิจ 13 สัปดาห์ ประจำปี 2566 และประชาสัมพันธ์รณรงค์การเข้าร่วมลงทะเบียนกิจกรรมก้าวท้าใจ เป็นการส่งเสริมกิจกรรมทางกายและการออกกำลังกายให้ทุกกลุ่มวัยเรียนวัยรุ่น ผ่าน Application ก้าวท้าใจ สามารถเลือกรูปแบบการออกกำลังกายให้เหมาะสมกับตนเอง ผู้เข้าร่วมกิจกรรมในครั้งนี้สามารถนำรูปแบบและแนวการไปประยุกต์ใช้ในการส่งเสริมสุขภาพตนเองต่อไป เพื่อให้เกิดความรอบรู้สุขภาพ สุดท้ายกิจกรรมต่างๆ ต่อการปรับเปลี่ยนพฤติกรรม สู่การมีสุขภาพที่ดี