กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 พัฒนามาตรฐานโรงเรียนต้นแบบโภชนาการ ปรับมาตรฐานเครื่องมือประเมิน ด้วยเครื่องชั่งน้ำหนัก วัดส่วนสูง (KidSize)
วันที่ 26 มิถุนายน 2566 แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มอบหมายให้ นางสาวอัมพร สมพงษ์ หัวหน้ากลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยเรียน และคณะ จัดประชุมเชิงปฏิบัติการพัฒนาเกณฑ์ประเมินโรงเรียนต้นแบบด้านโภชนาการ ปีงบประมาณ 2567 และปรับมาตรฐานเครื่องมือประเมินภาวะโภชนาการเด็กวัยเรียน ด้วยเครื่องชั่งน้ำหนัก วัดส่วนสูง (KidSize) ณ ห้องประชุมโรงเรียนเทศบาล 1 (บูรพาวิทยากร) อำเภอเมือง จังหวัดนครราชสีมา โดยได้รับความอนุเคราะห์จากนางสาวปิยะนุช รัตนพันธุ์ รองผู้อำนวยการสถานศึกษา ฝ่ายบริหารวิชาการ โรงเรียนเทศบาล 1 (บูรพาวิทยากร) มีครูอนามัยโรงเรียน แกนนำนักเรียน และนักเรียนกลุ่มตัวอย่าง ร่วมทดสอบคุณภาพเครื่องมือ รวมทั้งสิ้น 50 คน
กิจกรรม ประกอบด้วย การประชุมชี้แจงแนวทางการดำเนินงาน และร่วมพัฒนาเกณฑ์ประเมินโรงเรียนต้นแบบด้านโภชนาการ ประจำปีงบประมาณ 2567 ให้สอดคล้องกับบริบทพื้นที่ ภายใต้มาตรฐานกำหนดของสำนักโภชนาการ กรมอนามัย การให้ความรู้วิธีการประเมินภาวะโภชนาการและการจัดการปัญหาเด็กที่มีภาวะทุพโภชนาการ และฝึกปฏิบัติการประเมินภาวะโภชนาการเด็กวัยเรียน เพื่อปรับมาตรฐานเครื่องมือและวิธีการวัด ด้วยเครื่องมือ 3 ประเภท ได้แก่ เครื่องชั่งน้ำหนัก วัดส่วนสูง (KidSize) จากศูนย์เทคโนโลยีอิเล็กทรอนิกส์และคอมพิวเตอร์แห่งชาติ ( NECTEC ) เครื่องชั่งน้ำหนัก วัดส่วนสูง ของโรงเรียนเทศบาล 1 (บูรพาวิทยากร) และเครื่องชั่งน้ำหนัก วัดส่วนสูง ของศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา