กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 เยี่ยมประเมินและถอดบทเรียน โรงเรียนเครือข่ายเด็กสองชั้นฟันดี บุรีรัมย์
วันที่ 26 มิถุนายน 2566 แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 มอบหมายให้ งานทันตสาธารณสุข โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพ ศูนย์อนามัยที่ 9 นำโดย ทพญ.นงลักษณ์ ใจบุญ ทันตแพทย์ชำนาญการ ลงพื้นที่เยี่ยมประเมินและถอดบทเรียน โรงเรียนเครือข่ายเด็กสองชั้นฟันดี จำนวน 8 โรงเรียน ภายใต้กิจกรรม เครือข่ายเด็กไทยฟันดี โครงการพัฒนาระบบการดูแลและส่งเสริมสุขภาพช่องปากผู้สูงอายุ เขตสุขภาพที่ 9 นครชัยบุรินทร์ ณ โรงเรียนชุมชนบ้านสองชั้น เเละโรงเรียนวัดบ้านจอม อำเภอกระสัง จังหวัดบุรีรัมย์
ทั้งนี้เพื่อประเมิน ส่งเสริมทันตสุขภาพ และป้องกันโรคในช่องปากในกลุ่มเด็กวัยเรียน ตามมาตรฐานของสำนักทันตสาธารณสุข กรมอนามัย ส่งเสริมกิจกรรมการดูแลสุขภาพช่องปาก กระตุ้นการแปรงฟันหลังอาหารกลางวัน การตรวจฟันและการเข้าถึงความรู้ด้านทันตสาธารณสุข พร้อมทั้งสนับสนุน สื่อความรู้เรื่องการดูแลสุขภาพช่องปาก ชุดอุปกรณ์ทำความสะอาดช่องปาก ฝึกทักษะการดูแลสุขภาพช่องปากของตนเอง พร้อมทั้งสามารถนำไปเผยแพร่ดูแลในกลุ่มเด็ก ชุมชน และสามารถบอกต่อได้ ส่งเสริมการดูแลสุขภาพช่องปากด้วยตนเองอย่างยั่งยืน และเป็นต้นแบบแก่เครือข่ายเด็กไทยฟันดีในพื้นที่อื่นต่อไป