กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 ยกระดับคุณภาพสุขาภิบาลอาหารของโรงพยาบาลให้ได้มาตรฐาน
วันที่ 21 มิถุนายน 2566 แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มอบหมายให้ทีมโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพ ร่วมกับกลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม นำโดย นายแพทย์ณัฐพล สุวัชรังกูร ประธานคณะกรรมการสิ่งแวดล้อมและความปลอดภัยโรงพยาบาล (ENV) ดำเนินการตรวจวิเคราะห์เฝ้าระวังด้านคุณภาพสุขาภิบาลอาหารของโรงพยาบาล สุ่มตรวจการปนเปื้อนวัตถุดิบและการตรวจการปนเปื้อนอาหารปรุงเสร็จสำหรับผู้รับบริการ ได้แก่ การตรวจโคลิฟอร์มแบคทีเรีย คลอรีนน้ำประปา สารบอแรกซ์ สารฟอกขาว สารฟอร์มาลีน และสารกันเชื้อรา
นอกจากนี้ทางคณะกรรรมการป้องกันและควบคุมการติดเชื้อโรงพยาบาล (IC)ได้ร่วมเข้าเยี่ยมให้คำแนะนำแก่ผู้ปฏิบัติงาน ตามแนวทางมาตรฐานด้านสุขาภิบาลอาหาร โดยยึดหลักการควบคุมและป้องการติดเชื้อ เพื่อเป็นการพัฒนาและปรับปรุงคุณภาพงานหน่วยโภชนาการตามมาตรฐาน กรมอนามัย กระทรวงสาธารณสุข ตลอดจนเพื่อความปลอดภัยของผู้รับบริการ มุ่งสู่การพัฒนาคุณภาพโรงพยาบาลต่อไป