กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 ลงพื้นที่เยี่ยมเสริมพลังและCoaching การส่งเสริมสุขภาพและอนามัยสิ่งแวดล้อมในโรงเรียน กพด. จังหวัดสุรินทร์
วันที่ 20 มิถุนายน 2566 แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มอบหมายให้กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อมและกลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยเรียน ร่วมกับกองกำกับการตำรวจตระเวนชายแดนที่ 21 ลงพื้นที่เยี่ยมเสริมพลังด้านส่งเสริมสุขภาพ กิจกรรมทางกายแพรตฟอร์มก้าวท้าใจ การเฝ้าระวังภาวะโภชนาการ? โรงเรียนรอบรู้ด้านสุขภาพ (Health Literate School : HLS)และคัดเลือกโรงเรียน กพด. ต้นแบบการจัดการน้ำสะอาด เพื่อการอุปโภค บริโภค และกำกับ ติดตามด้านอนามัยสิ่งแวดล้อมในโรงเรียน กพด. จำนวน 3 แห่ง ดังนี้
1.โรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนท่านผู้หญิงสุประภาดา เกษมสันต์
2.โรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนบ้านโคกแสลง
3.โรงเรียนตำรวจตระเวนชายแดนพีระยานุเคราะห์ฯ2
ทั้งนี้ได้มอบสื่อการเรียนรู้และสมุดบันทึกสุขภาพ? ?ป.5-6? เพื่อใช้ในการดำเนินงานอนามัยโรงเรียน โดยมีผู้บริหาร ครู และนักเรียน ให้ความสนใจ และร่วมแลกเปลี่ยนแนวทางการแก้ไขปัญหาด้านส่งเสริมสุขภาพและอนามัยสิ่งแวดล้อม? เป็นอย่างดี