กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 ร่วมกิจกรรมวันไข้เลือดออกอาเซียนชัยภูมิ บูรณาการก้าวท้าใจในสถานศึกษา “ร่วมกันท้า 150 วัน 15 ล้านแต้มสุขภาพ”
วันที่ 16 มิถุนายน 2566 แพทย์หญิงทิพา ไกลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา ได้มอบหมายกลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยทำงานและกลุ่มงานส่งเสริมสุขภาพวัยเรียน ร่วมกิจกรรมวันไขเลือดออกอาเซียน(ASEAN Dengue Day) จังหวัดชัยภูมิ และร่วมจัดบูธนิทรรศการแบบบูรณาการการประชาสัมพันธ์กิจกรรมก้าวท้าใจ Season 5 ร่วมกับสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดชัยภูมิ โดยมีนายโสภณ สุวรรณรัตน์ ผู้ว่าราชการจังหวัดชัยภูมิ ประธานกล่าวเปิดงาน และนายแพทย์วชิระ บถพิบูลย์ นายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดชัยภูมิ กล่าวรายงาน ร่วมด้วย บุคลากรจากสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดชัยภูมิ สำนักงานพื้นที่เขตประถมศึกษา เครือข่ายหน่วยงานสาธารณสุข เครือข่ายโรงเรียน คณะครูและนักเรียน กว่า 2000 คน ณ โดมอเนกประสงค์ โรงเรียนเมืองพญาแลวิทยา อำเภอเมืองชัยภูมิ จังหวัดชัยภูมิ
โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อประชาสัมพันธ์รณรงค์การเข้าร่วมลงทะเบียนกิจกรรมก้าวท้าใจ เป็นการส่งเสริมกิจกรรมทางกายและการออกกำลังกายให้ทุกกลุ่มวัยเรียนวัยรุ่น ผ่าน Application ก้าวท้าใจ เป็นการกระตุ้นให้เกิดส่งเสริมกิจกรรมการทางกาย สามารถเลือกรูปแบบการออกกำลังกายให้เหมาะสมกับตนเอง นอกจากนี้ได้มีบรรยายให้ความรู้เกี่ยวกับการออกกำลังกายลดความเนือยนิ่ง ชมบูธนิทรรศการ และออกกำลังกายร่วมกัน