กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 ร่วมประชุมคณะกรรมการเปรียบเทียบจังหวัดนครราชสีมา
วันที่ 15 มิถุนายน 2566 แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มอบหมายให้ กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ร่วมประชุมคณะกรรมการเปรียบเทียบจังหวัดนครราชสีมา ตามพ.ร.บ.การสาธารณสุข โดยมี นายศุภภิมิตร เปาริก รองผู้ว่าราชการจังหวัดนครราชสีมา เป็นประธานการประชุม พร้อมด้วย อัยการจังหวัดนครราชสีมา ผู้แทนผู้บังคับการตำรวจภูธรจังหวัดนครราชสีมา และผู้รับผิดชอบงานด้านกฏหมายจากหน่วยงานต่างๆกว่า 20 คน ณ ห้องประชุมสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดนครราชสีมา
โดยการประชุมครั้งนี้ที่ประชุมมีมติ 2 เรื่อง คือการพิจารณาเปรียบเทียบปรับผู้กระทำผิดพ.ร.บ.การสาธารณสุข พ.ศ.2535และที่แก้ไขเพิ่มเติม มาตรา33 ประกอบมาตรา71 ซึ่งเป็นเรื่องการประกอบกิจการที่เป็นอันตรายต่อสุขภาพในเขตองค์การบริหารส่วนตำบลสีดาและเทศบาลตำบลบ้านใหม่ โดยไม่ได้รับอนุญาตจากเจ้าพนักงานท้องถิ่น โดยคณะกรรมการฯได้มีมติให้เปรียบเทียบปรับผู้กระทำความผิดในฐานะนิติบุคคลเป็นเงิน 5,000 บาท และเปรียบเทียบปรับผู้กระทำผิดในฐานะกรรมการผู้มีอำนาจเป็นเงิน 5,000 บาท ซึ่งสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดนครราชสีมา ในฐานะฝ่ายเลขานุการคณะกรรมการเปรียบเทียบจะได้แจ้งมติแก่องค์การบริหารส่วนตำบลสีดาและเทศบาลตำบลบ้านใหม่ ต่อไป