กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 จัดประชุมเตรียมความพร้อมคัดเลือกโรงเรียนต้นแบบด้านโภชนาการ ปรับมาตรฐานเครื่องมือประเมินภาวะโภชนาการเด็กวัยเรียน 2566
วันที่ 14 มิถุนายน 2566 แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มอบหมายให้ นางสาวอัมพร สมพงษ์ หัวหน้ากลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยเรียน และคณะ จัดประชุมเตรียมความพร้อมคณะกรรมการคัดเลือกโรงเรียนต้นแบบด้านโภชนาการ เขตสุขภาพที่ 9 และปรับมาตรฐานเครื่องมือและวิธีการประเมินภาวะโภชนาการเด็กวัยเรียน ประจำปี 2566 โดยได้รับความอนุเคราะห์จากนางสาวปิยะนุช รัตนพันธุ์ รองผู้อำนวยการสถานศึกษา ฝ่ายบริหารวิชาการ โรงเรียนเทศบาล 1 (บูรพาวิทยากร) มีครูอนามัยโรงเรียน แกนนำนักเรียน และนักเรียนกลุ่มตัวอย่าง ร่วมประชุมเชิงปฏิบัติการทั้งสิ้น 50 คน ณ ห้องประชุมโรงเรียนเทศบาล 1 (บูรพาวิทยากร) อำเภอเมือง จังหวัดนครราชสีมา
กิจกรรมดำเนินการ ประกอบด้วย การประชุมชี้แจงและกำหนดแนวทางการประเมินโรงเรียนต้นแบบด้านโภชนาการ ตามเกณฑ์มาตรฐาน สำนักโภชนาการ กรมอนามัย ปีงบประมาณ 2566-67 การให้ความรู้วิธีการประเมินภาวะโภชนาการและการจัดการปัญหาเด็กที่มีภาวะทุพโภชนาการ และฝึกปฏิบัติการประเมินภาวะโภชนาการเด็กวัยเรียนเพื่อปรับมาตรฐานเครื่องมือและวิธีการวัด ด้วยเครื่องมือ 3 ประเภท ได้แก่ เครื่องชั่งน้ำหนัก วัดส่วนสูง (KidSize) จากศูนย์เทคโนโลยีอิเล็กทรอนิกส์และคอมพิวเตอร์แห่งชาติ ( NECTEC ) เครื่องชั่งน้ำหนัก วัดส่วนสูง ของโรงเรียนเทศบาล 1 (บูรพาวิทยากร) และเครื่องชั่งน้ำหนัก วัดส่วนสูง ของศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา