กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 จัดประชุมแลกเปลี่ยนเรียนรู้การดำเนินงานแกนนำอ.ส.ม.นมแม่พื้นที่ต้นแบบเขตสุขภาพที่ 9
วันที่ 12 มิถุนายน 2566 แพทย์หญิงทิพา ไกรลาส ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มอบหมายให้ แพทย์หญิงสายทิพย์ ตัน นายแพทย์ชำนาญการพิเศษและกลุ่มงานพัฒนาอนามัยแม่และเด็ก จัดประชุมแลกเปลี่ยนเรียนรู้การดำเนินงานแกนนำอ.ส.ม.นมแม่พื้นที่ต้นแบบเขตสุขภาพที่ 9 โดยมีแพทย์หญิงยุพยง แห่งเชาวนิช รองประธานมูลนิธิศูนย์นมแม่แห่งประเทศไทย และ รองศาสตราจารย์กรรณิการ์ วิจิตรสุคนธ์ นายกสมาคมพยาบาลนมแม่แห่งประเทศไทย เข้าร่วมแลกเปลี่ยนเรียนรู้ในครั้งนี้ และได้รับเกียรติจากนายโฆสิทธิ์ ศิลา นายกองค์การบริหารส่วนตำบลบ้านขาม เป็นประธานในการเปิดการประชุมฯและกล่าวต้อนรับในการประชุม ร่วมด้วย แกนนำอ.ส.ม.นมแม่ ,ผู้นำชุมชน ,ทีมCFT ในพื้นที่ จำนวน 52 คน ณ ห้องประชุมองค์การบริหารส่วนตำบลบ้านขาม อำเภอจัตุรัส จังหวัดชัยภูมิ
การประชุมครั้งนี้ จัดขึ้นเพื่อเป็นการแลกเปลี่ยนเรียนรู้และติดตามผลการดำเนินงานตามโครงการชุมชนรวมพลังสร้างสังคมนมแม่เพื่อเด็กสุขภาพดี พื้นที่ต้นแบบเขตสุขภาพที่ 9 โดยมีการนำเสนอผลการดำเนินงานและปัญหาอุปสรรคในการส่งเสริมการเลี้ยงลูกด้วยนมแม่ อาหารแม่ อาหารตามวัยสำหรับทารกและเด็กเล็กในชุมชน โดย ตัวแทนจากรพ.สต.ชีวสุทโธและรพ.สต.บ้านทุ่งเสมียนตรา แกนนำอ.ส.ม.ตำบลบ้านขาม พร้อมลงพื้นที่เยี่ยมมารดาหลังคลอด จำนวน 2 ราย