กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 ร่วมให้ความรู้การพัฒนาคุณภาพอาหารกลางวันสำหรับโรงเรียนแบบอัตโนมัติ (Thai School Lunch) และส่งเสริมสุขภาพอนามัยของนักเรียน
วันที่ 9 มิถุนายน 2566 แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มอบหมายให้ กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยเรียน และ กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ร่วมเป็นวิทยากรให้ความรู้แก่แกนนำครูอนามัยโรงเรียน สังกัดสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาบุรีรัมย์ เขต 2 ผ่านระบบ Zoom Meeting ผู้เข้าร่วมอบรม ประกอบด้วย บุคลากรทางการศึกษา และครูอนามัยโรงเรียนในเขตรับผิดชอบของ สพป.บุรีรัมย์ เขต 2 จำนวนกว่า 400 คน
ทั้งนี้เพื่อพัฒนาศักยภาพครูอนามัยโรงเรียนให้ความรู้ความสามารถในการบริหารจัดการคุณภาพอาหารกลางวันสำหรับเด็กวัยเรียน โดยขับเคลื่อนผ่านระบบแนะนำการจัดสำรับอาหารกลางวันสำหรับโรงเรียนแบบอัตโนมัติ (Thai School Lunch) และสามารถส่งเสริมภาวะโภชนาการและส่งเสริมสุขภาพเด็กวัยเรียนให้มีประสิทธิภาพได้