กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 ร่วมจัดนิทรรศการส่งเสริมสุขภาพวัยเรียน
วันที่ 31 พฤษภาคม 2566 แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา ได้มอบหมายให้กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยเรียน และคลินิกวัยรุ่น เข้าร่วมกิจกรรม “ให้ความรู้และพัฒนาทักษะในการป้องกันควบคุมโรคและภัยสุขภาพ” จัดโดยสำนักงานป้องกันควบคุมโรคที่ 9 นครราชสีมา ณ โรงเรียนอนุบาลนครราชสีมา
กิจกรรมประกอบไปด้วย การให้ความรู้เรื่องโรคติดต่อนำโดยยุงลาย ทักษะการป้องกันภัยทางเพศสำหรับเด็ก การรณรงค์ในวันงดสูบบุหรี่โลก และการแสดงบูธนิทรรศการให้ความรู้ ในเรื่องส่งเสริมโภชนาการ ลดภาวะเสี่ยง NCD ในเด็กวัยเรียน ผู้เข้าร่วมกิจกรรมประกอบด้วย นักเรียนชั้นประถมศึกษาปีที่ 5 – 6 จำนวน 1,216 คน ซึ่งได้รับความสนใจจากนักเรียน อาจารย์ และผู้บริหารโรงเรียนเป็นอย่างดี