กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 สรุปผลการยกระดับคุณภาพน้ำประปาท้องถิ่น สู่มาตรฐานคุณภาพน้ำประปาดื่มได้ กรมอนามัย ประจำปี 2566
วันที่ 26 พฤษภาคม 2566 แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มอบหมายให้กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม จัดประชุม “สรุปผลการยกระดับคุณภาพน้ำประปาหมู่บ้านขององค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น ประจำปีงบประมาณ 2566” ผ่านระบบ Video Conference ผู้เข้าร่วมประชุมผู้บริหารและเจ้าหน้าที่เทศบาล องค์การบริหารส่วนตำบล คณะกรรมการบริหารกิจการประปา ผู้ดูแลระบบประปา สำนักงานสาธารณสุขจังหวัด และสำนักงานสาธารณสุขอำเภอ ซึ่งมีผู้เข้าร่วมประชุมรวมทั้งสิ้น 100 คน
ในการประชุมในครั้งนี้มีวัตถุประสงค์ เพื่อสรุปสถานการณ์เฝ้าระวังคุณภาพน้ำประปาหมู่บ้าน พัฒนาประสิทธิภาพการบริหารจัดการคุณภาพน้ำประปาขององค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นสู่มาตรฐานที่กรมอนามัยกำหนด ผ่านการรับรอง EHA 2001 การรับรองระบบประปาหมู่บ้านสะอาด และการรับรองน้ำประปาดื่มได้ รวมทั้งร่วมแลกเปลี่ยนปัญหาคุณภาพน้ำประปาหมู่บ้าน เพื่อกำหนดแนวทางในการปรับปรุงแก้ไขร่วมกันในการยกระดับมาตรฐานคุณภาพน้ำประปาสู่มาตรฐานน้ำประปาดื่มได้ กรมอนามัย ต่อไป