กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 จับมือ สาธารณสุขสุรินทร์ จัด kick off ก้าวท้าใจ season 5
วันที่ 26 พฤษภาคม 2566 แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มอบหมายให้กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยทำงาน ร่วมกับ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดสุรินทร์ จัดกิจกรรม kick off ก้าวท้าใจ season 5 และรณรงค์ประชาสัมพันธ์การส่งเสริมกิจกรรมทางกาย อำเภอปราสาท จังหวัดสุรินทร์ โดยมีนายชินวัต ทองปรีชา นายอำเภอปราสาท เป็นประธาน ซึ่งมีผู้เข้าร่วมกิจกรรมบุคลากรจากสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดสุรินทร์ สำนักงานพื้นที่เขตประถมศึกษา เครือข่ายหน่วยงานสาธารณสุข เครือข่ายโรงเรียน และอสม. แกนนำ รวม 220 คน ณ หอประชุมอำเภอปราสาท จังหวัดสุรินทร์
ทั้งนี้เพื่อประชาสัมพันธ์รณรงค์การเข้าร่วมลงทะเบียนกิจกรรมก้าวท้าใจ เป็นการส่งเสริมกิจกรรมทางกายและการออกกำลังกายให้ทุกกลุ่มวัยในทุกพื้นที่ ทั้งในชุมชน โรงเรียน สถานประกอบการ องค์กร หน่วยงานทั้งภาครัฐและเอกชน ผ่าน Application ก้าวท้าใจ เป็นการกระตุ้นให้เกิดส่งเสริมกิจกรรมการทางกาย สามารถเลือกรูปแบบการออกกำลังกายให้เหมาะสมกับตนเอง นอกจากนี้ได้มีบรรยายให้ความรู้เกี่ยวกับการออกกำลังกายลดความเนือยนิ่ง ชมบูธนิทรรศการ และออกกำลังกายร่วมกัน โดยผู้เข้าร่วมกิจกรรมในครั้งนี้สามารถนำรูปแบบและแนวทางการออกกำลังกายไปประยุกต์ใช้ในการส่งเสริมสุขภาพตนเองต่อไป เพื่อให้เกิดความรอบรู้สุขภาพ สุดท้ายกิจกรรมต่างๆ จะส่งผลกระทบเชิงบวกถึงประชาชนทุกกลุ่มวัย ได้มีทางเลือกการส่งเสริมสุขภาพการออกกำลังกายให้เหมาะสมกับตนเอง