กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 คัดเลือกนวัตกรรมโครงงานสุขภาพนักเรียนปี 2566
แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มอบหมายให้ แพทย์หญิงสุพาภรณ์ สุรจิกำจรวัฒนะ ที่ปรึกษากลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยเรียน เป็นประธานในพิธีเปิดการประชุมเชิงปฏิบัติการ การคัดเลือกนวัตกรรมโครงงานสุขภาพนักเรียนระดับเขต ปี 2566 ระหว่างวันที่ 25-26 พฤษภาคม 2566 ร่วมด้วย กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยเรียน โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อค้นหานวัตกรรมโครงงานสุขภาพนักเรียนด้านการส่งเสริมสุขภาพและด้านอนามัยสิ่งแวดล้อมเป็นตัวแทนแลกเปลี่ยนเรียนรู้ นำเสนอผลงานพร้อมทั้งเข้ารับโล่เชิดชูเกียรติเวทีวิชาการกรมอนามัยในเดือนมิถุนายน 2566
โดยโรงเรียนที่ผ่านการคัดเลือกเข้าสู่ระดับเขตมีดังนี้ โรงเรียนคลองเมืองพิทยาคมและโรงเรียนสีคิ้วสวัสดิ์ผดุงวิทยา จังหวัดนครราชสีมา โรงเรียนบ้านยางคำวิทยาและโรงเรียนเทพสถิตวิทยา จังหวัดชัยภูมิ โรงเรียนบ้านโคกสะอาดวิทยาคารและโรงเรียนบ้านหนองกราด จังหวัดบุรีรัมย์ โรงเรียนบ้านก็วลและโรงเรียนประดู่แก้วประชาสรรค์จังหวัดสุรินทร์ ซึ่งกระบวนการจัดทำโครงงานสุขภาพนักเรียนเป็นการส่งเสริมให้เด็กนักเรียนมีความคิดเชิงสร้างสรรค์รวมทั้งเป็นการกระตุ้นให้นักเรียนให้ความสนใจต่อสุขภาพตนเองพัฒนาไปสู่ความรอบรู้ด้านสุขภาพและการมีพฤติกรรมที่พึงประสงค์