กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 จัดแลกเปลี่ยนเรียนรู้ HAPPY BODY เพื่อเฝ้าระวังโรคอ้วนและโรคไม่ติดต่อเรื้อรัง
วันที่ 23 พฤษภาคม 2566 แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา เป็นประธาน เปิดกิจกรรมแลกเปลี่ยนเรียนรู้ HAPPY BODY เพื่อเฝ้าระวังโรคอ้วนและโรคไม่ติดต่อเรื้อรัง ในบุคลากรกลุ่มเสี่ยง รุ่นที่ 1 ร่วมด้วย เจ้าหน้าที่กลุ่มเป้าหมาย จำนวน 45 ราย ณ ห้องประชุมพฤกษ์สาธร ศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา
ในส่วนของกิจกรรม ได้มอบนโยบาย แนวทางการขับเคลื่อนกิจกรรม HAPPY BODY แก่คณะกรรมการ Healthy Work Place เกณฑ์มีชีวิตชีวา ซึ่งมีกิจกรรมต่างๆ ดังนี้ ทบทวน 10 นโยบาย HEALTH MODEL วัฒนธรรมกรมอนามัย กระบวนการสร้าง Health Literacy สถานการณ์ภาวะสุขภาพขององค์กร และแลกเปลี่ยนเรียนรู้ โรคอ้วน โรคความดันโลหิตสูง โรคเบาหวาน และโรคไขมันในเลือดสูง ซึ่งได้ข้อเสนอแนะที่จะนำไปขับเคลื่อนกิจกรรมส่งเสริมสุขภาพในภาพองค์กรต่อไป