กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 ร่วมเป็นวิทยากรอบรมส่งเสริมและฟื้นฟูคุณภาพชีวิตผู้สูงวัยใส่ใจสุขภาพระดับตำบล
วันที่ 12 พฤษภาคม 2566 แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา ได้มอบหมายให้กลุ่มงานพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพผู้สูงอายุ ลงพื้นที่ ร่วมเป็นวิทยากรในการฝึกอบรม โครงการอบรมส่งเสริมและฟื้นฟูคุณภาพชีวิตผู้สูงวัยใส่ใจสุขภาพ เพื่อส่งเสริมคุณภาพชีวิตผู้สูงอายุ ระดับตำบล ทั้งทางด้านร่างกาย จิตใจ สังคม และปัญหาที่เข้ามาช่วงบั้นปลายของชีวิต มีผู้สูงอายุเข้าร่วมกิจกรรมจำนวน 80 คน ณ ชมรมผู้สูงอายุบ้านธรรมปกรณ์โพธิ์กลาง ตำบลในเมือง อำเภอเมือง จังหวัด
การฝึกอบรมในครั้งนี้ เป็นการบรรยายในเรื่องสถานการณ์ผู้สูงอายุ บทบาทของผู้สูงอายุ สมองเสื่อมในผู้สูงอายุ การดูแลสุขภาพฟันของผู้สูงอายุ การเปลี่ยนแปลงของอารมณ์ผู้สูงอายุ และ การจัดสิ่งแวดล้อมที่ปลอดภัยสำหรับผู้สูงอายุและแนวทางการส่งเสริมสุขภาพดีตามแนวชลอชรา ชีวายืนยาว ทั้งนี้ ได้รับความร่วมมือจากภาคีเครือข่ายชมรมผู้สูงอายุเป็นอย่างดียิ่ง