กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 ร่วมประเมิน GREEN and CLEAN Hospital Challenge จังหวัดบุรีรัมย์
วันที่ 12 พฤษภาคม 2566 แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มอบหมายให้กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ร่วมกับ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดบุรีรัมย์ ในการประเมินมาตรฐาน GREEN and CLEAN Hospital Challenge ณ โรงพยาบาลหนองกี่ จังหวัดบุรีรัมย์
โดยการประเมินเกี่ยวกับการดำเนินงานด้านอนามัยสิ่งแวดล้อมในโรงพยาบาล เกี่ยวกับ การจัดการขยะทุกประเภทในโรงพยาบาล การจัดการห้องน้ำห้องส้วม การจัดการพลังงาน การจัดการด้านสุขาภิบาลอาหารในโรงครัวและร้านอาหารในโรงพยาบาล รวมถึงการจัดการสิ่งแวดล้อมโรงพยาบาล มีกิจกรรมที่น่าสนใจ ได้แก่ การติดตั้งโซล่าเซลล์เพื่อลดการใช้พลังงานไฟฟ้า ทั้งนี้ ได้รับความร่วมมือเป็นอย่างดีจากผู้บริหารและเจ้าหน้าที่จากโรงพยาบาล