กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 ขับเคลื่อนงานโรงเรียนส่งเสริมสุขภาพมาตรฐานสากล และปฏิบัติการสร้างความรอบรู้ด้านสุขภาพด้วย Platform สาสุข อุ่นใจ ขององค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น
วันที่ 28 เมษายน 2566 แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มอบหมายให้กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยเรียน และกลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ศูนย์อนามัยที่ 9 ดำเนินการจัดการอบรมเชิงปฏิบัติการ “ขับเคลื่อนงานโรงเรียนส่งเสริมสุขภาพมาตรฐานสากล และปฏิบัติการสร้างความรอบรู้ด้านสุขภาพด้วย Platform สาสุข อุ่นใจ ขององค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นก้าวสู่มาตรฐานเมืองสุขภาพดี” ผ่านระบบ Video Conference (Zoom) และ Facebook Live โดยกลุ่มเป้าหมายประกอบด้วยผู้รับผิดชอบงานวัยเรียน งานอนามัยสิ่งแวดล้อม จากสำนักงานสาธารณสุขจังหวัด สำนักงานสาธารณสุขอำเภอ โรงพยาบาลศูนย์ โรงพยาบาลชุมชน โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพระดับตำบล องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น รวมถึงบุคลากรภาคการศึกษาจากสำนักงานเขตพื้นที่การศึกษามัธยมศึกษาและประถมศึกษา ในเขตสุขภาพที่ 9 เข้าร่วมจำนวนกว่า 500 คน
โดยการจัดอบรมครั้งนี้มีวัตถุประสงค์เพื่อสร้างความเข้าใจในเกณฑ์มาตรฐานเมืองสุขภาพดี รวมถึงประสานความร่วมมือเพื่อผลักดันโรงเรียนให้เข้าร่วมพัฒนาเป็นโรงเรียนส่งเสริมสุขภาพมาตรฐานสากล ซึ่งเป็นตัวชี้วัดหนึ่งในการดำเนินงานเมืองสุขภาพดี อันจะส่งผลให้ประชาชนรวมถึงนักเรียน มีสุขภาพและอนามัยสิ่งแวดล้อมที่ดียิ่งขึ้น