กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 ร่วมประชุมยกระดับส่งเสริมสุขภาพสู่ความเป็นอยู่ที่ดีของไทย
วันที่ 26 เมษายน 2566 แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา เข้าร่วมประชุมเชิงปฏิบัติการยกระดับระบบส่งเสริมสุขภาพและอนามัยสิ่งแวดล้อมสู่ความเป็นอยู่ที่ดีของคนไทย มี นายแพทย์สุวรรณชัย วัฒนายิ่งเจริญชัย อธิบดีกรมอนามัย เป็นประธานเปิดการประชุม และนายแพทย์มณเฑียร คณาสวัสดิ์ รองอธิบดีกรมอนามัย เป็นผู้กล่าวรายงาน ณ โรงแรมเดอะไทด์ รีสอร์ท บางแสน จังหวัดชลบุรี
การจัดประชุมในครั้งนี้ เพื่อสื่อสารเป้าหมายและแนวทางการดำเนินงานส่งเสริมสุขภาพและอนามัยสิ่งแวดล้อมระดับประเทศและพื้นที่ รวมทั้งเกิดการบูรณาการสร้างกระบวนการมีส่วนร่วมของภาคีเครือข่ายสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดในการขับเคลื่อนงานส่งเสริมสุขภาพและอนามัยสิ่งแวดล้อม
จากนั้นอธิบดีกรมอนามัยบรรยายพิเศษ เรื่อง ความท้าทายและการส่งเสริมสุขภาพในทศวรรษหน้า (Challenge and Trend of Health Promotion) ,นายแพทย์เอกชัย เพียรศรีวัชรา รองอธิบดีกรมอนามัย บรรยาย เรื่อง การส่งเสริมสุขภาพเพื่อสุขภาวะ และนายแพทย์อรรถพล แก้วสัมฤทธิ์ รองอธิบดีกรมอนามัย บรรยาย เรื่อง การขับเคลื่อนงานอนามัยสิ่งแวดล้อมสู่การพัฒนาเมืองที่ยั่งยืน