กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 ร่วมประเมิน GREEN and CLEAN Hospital Challenge และ GREEN and CLEAN sub-district health promoting
แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ มอบหมายให้ กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ศูนย์อนามัยที่ 9 ร่วมกับ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดบุรีรัมย์ ประเมินการดำเนินงานตามมาตรฐาน GREEN and CLEAN sub-district health promoting ณ รพ.สต บ้านชุมแสง อำเภอนางรอง จังหวัดบุรีรัมย์ และ ประเมินมาตรฐาน GREEN and CLEAN Hospital Challenge ระหว่างวันที่ 20-21 เมษายน 2566 ณ โรงพยาบาลโนนดินแดง จังหวัดบุรีรัมย์
โดยการประเมินเกี่ยวกับการดำเนินงานด้านอนามัยสิ่งแวดล้อมในโรงพยาบาล เกี่ยวกับ การจัดการขยะทุกประเภทในโรงพยาบาล การจัดการห้องน้ำห้องส้วม การจัดการพลังงาน การจัดการด้านสุขาภิบาลอาหารในโรงครัวและร้านอาหารในโรงพยาบาล รวมถึงการจัดการสิ่งแวดล้อมโรงพยาบาล มีกิจกรรมที่น่าสนใจ เช่น การติดตั้งโซล่าเซลล์เพื่อลดการใช้พลังงานไฟฟ้า การปลูกผักปลอดสารเพื่อใช้ในโรงพยาบาล การจัดตลาดนัดสีเขียว เป็นต้น ทั้งนี้ ได้รับความร่วมมือเป็นอย่างดีจากผู้บริหารและเจ้าหน้าที่จากโรงพยาบาล