กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 รับประเมินตามมาตรฐานบริการสุขภาพที่เป็นมิตรสำหรับวัยรุ่นและเยาวชน
วันที่ 19 เมษายน 2566 แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา เป็นประธานในการรับทีมเยี่ยมประเมินตามมาตรฐานบริการสุขภาพที่เป็นมิตรสำหรับวัยรุ่นและเยาวชน ฉบับ พ.ศ. 2563 นำโดย ดร.นายแพทย์บุญฤทธิ์ สุขรัตน์ ผู้อำนวยสำนักอนามัยการเจริญพันธุ์ เป็นประธานการประเมินรับรองมาตรฐานฯ ร่วมด้วย แพทย์หญิงนันทา อ่วมกุล ที่ปรึกษาสำนักอนามัยการเจริญพันธุ์และคณะ เป็นทีมในการตรวจประเมินฯ ศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา กลุ่มเป้าหมาย ได้แก่ ผู้บริหาร หัวหน้างาน ผู้รับรับผิดชอบงานคลินิกวัยรุ่นของโรงพยาบาล คณะกรรมการคลินิกวัยรุ่นศูนย์อนามัยที่ 9 และภาคีเครือข่ายที่เกี่ยวข้อง อาทิอบจ.นครราชสีมา อสม. ครู นักเรียน และ เทศบาลตำบลเมืองใหม่โคกกรวด จำนวนกว่า 50 คน ณ ห้องประชุมพฤกษ์สาธร ศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา
ทั้งนี้เพื่อส่งเสริมสนับสนุนโรงพยาบาล ให้มีการพัฒนาคุณภาพการจัดบริการสุขภาพที่เป็นมิตรสำหรับวัยรุ่นและเยาวชน ภายใต้มาตรฐานบริการสุขภาพที่เป็นมิตรสำหรับวัยรุ่นและเยาวชนฉบับ พ.ศ.2563 มีการจัดสถานที่บริการ พัฒนาศักยภาพบุคลากรและเจ้าหน้าที่ที่เกี่ยวข้อง เพื่อให้วัยรุ่นและเยาวชนเข้าถึงและใช้บริการตามความต้องการซึ่งสอดคล้องกับสิทธิวัยรุ่นตามมาตรา 5 ของพระราชบัญญัติการป้องกันและแก้ไขปัญหาการตั้งครรภ์ในวัยรุ่น พ.ศ.2559 และเพื่อเป็นการยกระดับคุณภาพการให้บริการตามมาตรฐานฯ ให้สอดคล้องกับมาตรฐานขององค์การอนามัยโลกในด้านการให้บริการสุขภาพแก่วัยรุ่นที่ได้คุณภาพต่อไป