กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 จับมือภาคีเครือข่ายสาธารณสุขและภาคการศึกษาจังหวัดนครราชสีมา ร่วมพัฒนาศักยภาพเด็กไทยในศตวรรษที่ 21
วันที่ 24 มีนาคม 2566 พญ.ทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มอบหมายให้กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยเรียน ร่วมกับ โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา เป็นวิทยากรอบรมเครือข่ายสาธารณสุขและภาคการศึกษาจังหวัดนครราชสีมา เพื่อแลกเปลี่ยนเรียนรู้บทเรียนในการดำเนินการขับเคลื่อนการพัฒนาศักยภาพเด็กวัยเรียนวัยรุ่น ร่วมกันกำหนดแนวทางและจัดทำแผนปฏิบัติการพัฒนาศักยภาพเด็กไทยในศตวรรษที่ 21 กลุ่มเป้าหมายเป็นเจ้าหน้าที่สาธารณสุขทั้ง 32 อำเภอและครูอนามัยโรงเรียนที่รับผิดชอบงานส่งเสริมสุขภาพวัยเรียน รวมกว่า 100 คน ณ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดนครราชสีมา
เนื้อหาการอบรมในวันนี้เป็นการชี้แจงและร่วมกันกำนดแนวทางและจัดทำแผนปฏิบัติการพัฒนาศักยภาพเด็กไทยในศตวรรษที่ 21 อย่างมีคุณภาพ ด้วยหลัก 4 H ได้แก่ ฉลาด เก่ง มีความสามารถ(Head) ดี เป็นคนดี มีวินัยมีคุณธรรมจริยธรรม มีจิตสำนึกที่ดีต่อตนเองและส่วนรวม (Heart) มีทักษะด้านอาชีพ ใช้ความสามารถของตนเองเพื่อประโยชน์ส่วนรวม (Hand) แข็งแรง รอบรู้ มีพฤติกรรมสุขภาพที่พึงประสงค์ สุขภาพดี (Health) ภายใต้การมีส่วนร่วมของครอบครัวและชุมชน เพื่อให้เด็กวัยเรียนวัยรุ่น พร้อมกับคืนข้อมูลภาวะสุขภาพเด็กวัยเรียนวัยรุ่นให้พื้นที่ เพื่อวางแผนแก้ไขปัญหาและศักยภาพกันต่อไป
ทั้งนี้โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา ได้ประชาสัมพันธ์การบริการด้านสุขภาพ อาทิเช่น โปรแกรมการตรวจสุขภาพประจำปี การตรวจ sleep lab ทันตกรรม ฝังเข็ม กายภาพและนวดแผนไทย ฯลฯ ซึ่งได้รับความสนใจจากผู้เข้าร่วมอบรมเป็นอย่างดี