กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 ร่วมรณรงค์ออนไลน์วันสุขภาพช่องปากโลก World Oral Health Day 2566
วันที่ 20 มีนาคม 2566 แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มอบหมายให้ นายแพทย์ภรัณวิทย์ อนันต์ดิลกฤทธิ์ รองผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 และ ทันตแพทย์ณมน เพ็ชรนิล หัวหน้างานทันตสาธารณสุข นำทีม บุคลากร ร่วมรณรงค์ออนไลน์เนื่องในวัน World Oral Health Day หรือวันสุขภาพช่องปากโลก ประจำปี 2566 โดยมีนายแพทย์สราวุฒิ บุญสุข รองอธิบดีกรมอนามัยเป็นประธานเปิดงาน พร้อมด้วยสมาชิกชมรมผู้สูงอายุศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา จำนวน 25 คน และผู้เข้าร่วมจากศูนย์อนามัยทั้ง 12 เขตทั่วประเทศ ผ่านระบบประชุมทางไกลแบบออนไลน์
สมาพันธ์ทันตแพทย์โลก (FDI World Dental Federation) ได้กำหนดให้วันที่ 20 มีนาคม ของทุกปี เป็นวันสุขภาพช่องปากโลก สำหรับงาน World Oral Health Day ที่เกิดขึ้นในประเทศไทย ถือเป็นครั้งแรกที่มีการจัดขึ้นอย่างเป็นทางการ และได้เปิดโอกาสให้หน่วยงานต่างๆ สามารถรณรงค์และจัดกิจกรรมเพื่อให้ประชาชน หันมาดูแลสุขภาพอนามัยในช่องปากกันมากขึ้น