กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 ร่วมคัดเลือก อสม.ดีเด่นระดับชาติ สาขาทันตสุขภาพ ประจำปี 2566
วันที่ 27 กุมภาพันธ์ 2566 แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มอบหมายให้ ทันตแพทย์หญิงณมน เพ็ชรนิล รองผู้อำนวยการโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพศูนย์อนามัยที่ 9 ต้อนรับนายแพทย์สราวุฒิ บุญสุข รองอธิบดีกรมอนามัย และคณะกรรมการจากกรมอนามัย เพื่อร่วมการพิจารณาคัดเลือกอาสาสมัครสาธารณสุขประจำหมู่บ้านดีเด่นระดับชาติ สาขาทันตสุขภาพ ประจำปี 2566
นางสาวอมรรัตน์ เสน่พูด ต.โคกมะม่วง อ.ปะคำ จ.บุรีรัมย์ ตัวแทนภาคตะวันออกเฉียงเหนือ โดยมีภารกิจคือ ปฏิบัติหน้าที่เป็นหมอคนที่ 1 อาทิ คัดกรองและแนะนำการดูแลสุขภาพช่องปากเบื้องต้นในทุกกลุ่มวัย ได้แก่ กลุ่มเด็กเล็ก บูรณาการร่วมกับคลินิกเด็กดี การออกเยี่ยมบ้าน ศูนย์พัฒนาเด็กเล็ก แปรงฟันหลังอาหารกลางวัน ไม่นำขวดนมมาโรงเรียน และสอนการแปรงฟันด้วย 5 ท่า กลุ่มวัยเรียนบูรณาการร่วมกับโครงการฟันสะอาดเหงือกแข็งแรง โดยมีนวัตกรรมนาฬิกาทราย 2 นาที ใช้ในการแปรงฟัน กลุ่มวัยทำงาน มีนวัตกรรมกะลาฟันดี เพื่อใช้ในการรณรงค์การแปรงฟันในงานกีฬาสีหมู่บ้าน กลุ่มหญิงตั้งครรภ์ร่วมคัดกรองสุขภาพช่องในคลินิกแม่และเด็ก กลุ่มพระภิกษุสามเณร ตรวจคัดกรองสุขภาพช่องปาก และมีกิจกรรมลดการบริโภคอาหารหวาน วัยผู้สูงอายุโดยมีนวัตกรรมเด่น ได้แก่ แปรงสีฟันด้ามใหญ่ใส่ใจผู้สูงวัย ทั้งนี้เพื่อให้ประชาชนทุกกลุ่มวัยมีสุขภาพช่องปากที่ดี นำไปสู่การมีคุณภาพชีวิตที่ดีตลอดทุกช่วงวัย