กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 ลงพื้นที่เยี่ยมเสริมพลังชมรมผู้สูงอายุต้นแบบด้านสุขภาพ กุฏคีรีวัน ปากช่อง
วันที่ 22 กุมภาพันธ์ 2566 แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา ได้มอบหมายให้กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพผู้สูงอายุและกลุ่มงานทันตกรรม ร่วมกับ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดนครราชสีมา นำโดย ทพญ.ณมน. เพ็ชรนิล รอง ผอ.รพ.ส่งเสริมสุขภาพ ศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา ลงพื้นที่เยี่ยมเสริมพลังชมรมผู้สูงอายุต้นแบบด้านสุขภาพ เขตสุขภาพที่ 9 โดยชมรมผู้สูงอายุมกุฏคีรีวัน ต.โป่งตาลอง อ.ปากช่อง จ.นครราชสีมา มีผู้เข้าร่วมกิจกรรมประกอบด้วย ประธานชมรมผู้สูงอายุมกุฏคีรีวัน ผู้นำชุมชน ข้าราชการบำนาญ ผู้แทนจากอบจ. ผู้สูงอายุ และเจ้าหน้าที่จากรพ.ปากช่องนานา รพ.มกุฏคีรีวัน สำนักงานสาธารณสุขอำเภอปากช่อง โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลในเขตอำเภอปากช่อง ทีมนักกายภาพของราชวิทยาลัยจุฬาภรณ์ ทีมนักศึกษาแพทย์ปี 6 จากมหาวิทยาลัยธรรมศาตร์ นักศึกษาแพทย์ปี 3 จาก รพ.มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุรนารี ทีมนักบริบาลผู้สูงอายุราชวิทยาลัยจุฬาภรณ์
เพื่อส่งเสริมและขับเคลื่อนการดำเนินงานชมรมผู้สูงอายุด้านสุขภาพ เขตสุขภาพที่ 9 และติดตามการดำเนินงานการจัดทำแผนส่งเสริมสุขภาพดี ชะลอชรา ชีวายืนยาว(Wellness Plan) ตามนโยบายส่งเสริมพัฒนาสุขภาพผู้สูงอายุของกรมอนามัย ทั้งนี้จากการลงพื้นที่ดังกล่าว ขอขอบคุณ ดร.พญ.รัตนา ยอดอานนท์ รองผู้อำนวยการรพ.ปากช่องนานา เป็นผู้นำทีม รวมถึงหน่วยงานที่เกี่ยวข้องในพื้นที่ ที่ให้การต้อนรับเป็นอย่างดียิ่ง