กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 อบรมบุคลากรด้านการป้องกันและระงับเหตุอัคคีภัย ประจำปี 2566
พญ.ทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการ ศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา เป็นประธานเปิดการอบรมพัฒนาศักยภาพบุคลากรด้านการป้องกันและระงับอัคคีภัย พร้อมฝึกซ้อมแผนอพยพหนีไฟ ประจำปี 2566 พร้อมด้วย นายแพทย์ณัฐพล สุวัชรังกูล ผู้ช่วยผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 กล่าวรายงาน ทีมวิทยากรจากเทศบาลเมืองเมืองปัก อำเภอปักธงชัย และแพทย์ พยาบาล เจ้าหน้าที่ของศูนย์อนามัยที่ 9 ทั้ง 2 รุ่น รวม 200 คน ระหว่างวันที่ 8-9 กุมภาพันธ์ 2566 ณ ศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา
สำหรับการอบรมครั้งนี้ เพื่อให้บุคลากรมีความรู้ ความเข้าใจ ตระหนักถึงผลกระทบและอันตรายจากการเกิดอัคคีภัยในสถานปฏิบัติงาน ตลอดจนเป็นการเตรียมความพร้อมในการระงับเหตุอัคคีภัยเบื้องต้น ระบบการแจ้งเหตุในหน่วยงาน การอพยพหนีไฟเมื่อเกิดเหตุเพลิงไหม้ เพื่อลดการสูญเสียชีวิตและทรัพย์สินอีกด้วย