กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 เยี่ยมติดตามและรณรงค์ประชาสัมพันธ์ร้านเครื่องดื่มหวานน้อยสั่งได้
วันที่ 8 กุมภาพันธ์ 2566 แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มอบหมายให้ กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยทำงาน ร่วมกับ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดบุรีรัมย์ และเทศบาลเมืองบุรีรัมย์ ลงเยี่ยมติดตามร้านเครื่องดื่มหวานน้อยสั่งได้ในเขตพื้นที่อำเภอเมืองบุรีรัมย์ จำนวน 10 ร้าน ในการนี้ นายประเสริฐ สาวีรัมย์ รองนายแพทย์สาธารณสุขจังหวัดบุรีรัมย์ ได้ร่วมลงเยี่ยมและมอบป้ายร้านหวานน้อยสั่งได้ครั้งนี้ด้วย
โดยได้ดำเนินการปักหมุดร้านเครื่องดื่มหวานน้อยสั่งได้ผ่าน Applicationหวานน้อยสั่งได้ และรณรงค์ประชาสัมพันธ์ร้านเครื่องดื่มหวานน้อยสั่งได้ ภายใต้สโลแกน “กินหวานได้ไม่ต้องเขิน แต่ไม่เกิน 2 ช้อนชา” ให้ความรู้กับผู้ประกอบการให้บริการลดปริมาณความหวานในเครื่องดื่มลง 25% 50% และ 75% ต่อแก้ว สนับสนุนให้ประชาชนในพื้นที่มีพฤติกรรมลดการบริโภคเครื่องดื่มรสหวาน ส่งผลให้โรคเบาหวาน ความดันโลหิตสูง โรคอ้วนและโรคฟันผุลดลง และเกิดพฤติกรรมสุขภาพการบริโภคที่พึงประสงค์ต่อไป ทั้งนี้ได้รับความร่วมมือจากผู้ประกอบการร้านเครื่องดื่มในพื้นที่เป็นอย่างดี