กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 ร่วมเป็นประเมิน GREEN and CLEAN Hospital Challenge โรงพยาบาลบ้านเหลื่อม
วันที่ 8 กุมภาพันธ์ 2566 แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มอบหมายให้กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ร่วมกับ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดนครราชสีมา ในประเมินการดำเนินงาน GREEN and CLEAN Hospital Challenge ณ โรงพยาบาลบ้านเหลื่อม อำเภอบ้านเหลื่อม จังหวัดนครราชสีมา
โดยการประเมินเกี่ยวกับการดำเนินงานด้านอนามัยสิ่งแวดล้อมในโรงพยาบาล เกี่ยวกับ การจัดการขยะทุกประเภทในโรงพยาบาล การจัดการห้องน้ำห้องส้วม การจัดดารพลังงาน การจัดการสิ่งแวดล้อมโรงพยาบาล รวมถึง การดำเนินงานด้านอาหารและน้ำ รวมถึงนวัตกรรมด้านGREEN และการขยายสู่เครือข่ายโดยโรงพยาบาลมีกิจกรรมที่น่าสนใจ เช่น การสร้างสุขด้วยสติในองค์กร (mio) การดำเนินงานด้านอาหารเพื่อใช้บำบัดคนไข้ การปลูกผักปลอดสารพิษ เพื่อใช้ในโรงพยาบาล การดำเนินงาน Health literacy ในโรงพยาบาลและขยายสู่เครือข่าย การใช้พลังงานทดแทน เป็นต้น ทั้งนี้ ได้รับความร่วมมือเป็นอย่างดีจากผู้บริหารและเจ้าหน้าที่จากโรงพยาบาล