กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 ขับเคลื่อนองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นสู่เมืองสุขภาพดี
วันที่ 3 กุมภาพันธ์ 2566 แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา เป็นประธานเปิดการประชุมเชิงปฏิบัติการขับเคลื่อนองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นสู่เมืองสุขภาพดี จัดโดย กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ศูนย์อนามัยที่ 9 ร่วมด้วย ตัวแทนจากเทศบาลต่างๆในพื้นที่เข้าร่วมกว่า 45 คน ณ ห้องประชุมชั้น 3 ศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา
การประชุมครั้งนี้เพื่อสร้างความเข้าใจร่วมกันเกี่ยวกับการพัฒนาเมืองสุขภาพดี รายละเอียดเกณฑ์การวัด และแนวทางการขับเคลื่อนสู่เมืองสุขภาพดี ให้กับกลุ่มเป้าหมาย ในเขตสุขภาพที่ 9 ประกอบด้วย เทศบาลนคร และเทศบาลเมือง รวม จำนวน 10 แห่ง โดยยกระดับการจัดการอนามัยสิ่งแวดล้อมในทุกมิติ การจัดการสุขลักษณะในสถานประกอบกิจการ setting ต่าง ๆ ให้ได้มาตรฐาน การจัดการมลพิษสิ่งแวดล้อม การเสริมสร้างความรอบรู้ด้านสุขภาพของประชาชน รวมถึงการสื่อสาร เตือนภัยความเสี่ยงแก่ประชาชน ซึ่งเป็นการเสริมสร้างความสมดุลของการขยายความเป็นเมืองควบคู่ไปกับการเสริมสร้างสุขภาวะที่ดีของประชาชน
ทั้งนี้เขตสุขภาพที่ 9 มีองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นสมัครเข้าร่วมโครงการ จำนวน 6 แห่ง คือ เทศบาลเมืองเมืองปัก เทศบาลเมืองบัวใหญ่ เทศบาลเมืองบุรีรัมย์ เทศบาลเมืองชัยภูมิ เทศบาลเมืองสุรินทร์ และองค์การบริหารส่วนตำบลหนองสนิท จังหวัดสุรินทร์