กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 อบรมหลักสูตรผู้จัดการการดูแลผู้สูงอายุ (care Manager) เขตสุขภาพที่ 9 ปีงบประมาณ 2566
วันที่ 13 ธันวาคม พ.ศ.2565 แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา ได้มอบหมายให้ นางสุจิตรา สุมนนอก รองผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 เป็นประธานเปิดการอบรมหลักสูตรผู้จัดการการดูแลผู้สูงอายุ(care Manager) เขตสุขภาพที่9 ปีงบประมาณ 2566 นำทีมโดย ดร. สินศักดิ์ชนม์ อุ่นพรมมี มีกลุ่มเป้าหมาย ได้แก่ บุคลากรสาธารณสุขที่ปฏิบัติงานในหน่วยบริการสาธารณสุขในพื้นที่เขตสุขภาพที่ 9 ได้แก่ จังหวัดนครราชสีมา ชัยภูมิ บุรีรัมย์และสุรินทร์ จัดอบรมแบบออนไลน์ ผ่านระบบ zoom meeting การอบรมจัดขึ้นในระหว่างวันที่ 13 - 22 ธันวาคม พ.ศ. 2565
การอบรมครั้งนี้มีวัตถุประสงค์เพื่อพัฒนาศักยภาพผู้จัดการการดูแลผู้สูงอายุ (Care Manager) ให้มีความรู้และทักษะในการดูแลผู้สูงอายุได้อย่างมีประสิทธิภาพ สร้างและพัฒนา care managerให้เกิดความครอบคลุมในระบบบริการดูแลผู้สูงอายุที่ต้องการพึ่งพิง (Long Term Care ) สืบไป