กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 ตรวจประเมินด้านอนามัยสิ่งแวดล้อมและสุขาภิบาลอาหารและน้ำในเรือนจำ ตามโครงการราชทัณฑ์ปันสุข ทำความดี เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์
วันที่ 9 ธันวาคม 2565 แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มอบหมายให้กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม ร่วมกับ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดนครราชสีมา และโรงพยาบาลปากช่องนานา ลงพื้นที่ตรวจประเมินการดำเนินงานด้านอนามัยสิ่งแวดล้อมและสุขาภิบาลอาหารและน้ำในเรือนจำ ตามโครงการราชทัณฑ์ปันสุข ทำความดี เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์ เพื่อ ควบคุมการจัดการอนามัยสิ่งแวดล้อมให้เหมาะสมและมีประสิทธิภาพ และไม่ก่อมลพิษต่อสิ่งแวดล้อมของชุมชนโดยรอบ รวมทั้งกำกับ ติดตามมาตรการในการป้องกัน COVID-19 ณ เรือนจำคลองไผ่ จังหวัดนครราชสีมา
โดยศูนย์อนามัยที่ 9 กำกับ ติดตามการดำเนินงานด้านอนามัยสิ่งแวดล้อมในเรือนจำ ทั้ง 7 ด้าน ดังนี้
รวมทั้งติดตามมาตรการป้องกัน COVID-19 ในเรือนจำ รวมทั้งสนับสนุนชุดสื่อความรู้ด้านอนามัยสิ่งแวดล้อม ทั้งนี้ได้รับความร่วมมือจากผู้บริหาร และเจ้าหน้าที่เป็นอย่างดี