กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 สรุปผลการดำเนินงานสร้างสุขวัยทำงานในสถานประกอบการ
วันที่ 8 ธันวาคม 2565 แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มอบหมายให้ กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยทำงาน ร่วมประชุมสรุปผลการดำเนินงานสร้างสุขวัยทำงานในสถานประกอบการ ร่วมกับภาคีเครือข่าย เขตสุขภาพที่ 9 จังหวัดชัยภูมิ ประจำปี 2565 จัดโดย ศูนย์สุขภาพจิตที่ 9 ซึ่งได้รับเกียรติจาก นางสาวศิริลักษณ์ แก้วเกียรติพงษ์ ผู้อำนวยการศูนย์สุขภาพจิตที่ิ 9 นครราชสีมา เป็นประธานการประชุม ร่วมด้วย ผู้รับผิดชอบงานสุขภาพจิต จากสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดชัยภูมิ โรงพยาบาลชัยภูมิ โรงพยาบาลจัตุรัส โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพระดับตำบลโคกเริงรมย์ อ.บำเหน็จณรงค์ เครือข่ายกระทรวงแรงงาน ผู้แทนจากสำนักงานสวัสดิการและคุ้มครองแรงงาน สำนักงานจัดหางาน สำนักงานแรงงาน สำนักงานประกันสังคม เครือข่ายสถานประกอบการ จากบริษัท สยามควอลิตี้สตาร์ช จำกัด บริษัท เอกชัย ดิสทริบิวชั่น ซิสเทม จำกัดณ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดชัยภูมิ
การประชุมครั้งนี้เพื่อสรุปผลโครงการสร้างเสริมศักยภาพของเจ้าหน้าที่ทรัพยากรบุคคลในการส่งเสริมสุขภาพจิตของแรงงานในสถานประกอบกิจการ และแลกเปลี่ยนความคิดเห็นเพื่อบูรณาการร่วมกับเครือข่ายในการขยายผลการดำเนินงานในการให้ความสำคัญต่อการดูแลสุขภาพจิตในกลุ่มวัยทำงานมากยิ่งขึ้น ร่วมแลกเปลี่ยนหาแนวทางวางแผนเพื่อบูรณาการงานการส่งเสริมสุขภาพกายใจ การส่งต่อกรณีพบปัญหาสุขภาพจิตของพนักงานในสถานประกอบการ และการประเมินสุขภาพใจด้วยตนเองผ่าน โปรแกรม Mental Health Check in ทั้งนี้ได้รับความร่วมมือและร่วมแลกเปลี่ยนความคิดเห็นเพื่อพัฒนางานต่อไปได้เป็นอย่างดี