กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 จับมือเครือข่าย Kick off School Health Hero “Health Station in School ” จังหวัดสุรินทร์
วันที่ 7 ธันวาคม 2565 พญ.ทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา พร้อมด้วย เครือข่ายสาธารณสุขและภาคการศึกษา จังหวัดสุรินทร์ จัดกิจกรรม Kick off School Health Hero "Health Station In School" ส่งเสริมเด็กไทย ฉลาดรอบรู้ สุขภาพดี ลดความเสี่ยง NCD ในโรงเรียน” โดยมี นางสุปราณี นฤนาทนโรดม ผู้ตรวจราชการกระทรวงศึกษาธิการประจำเขตตรวจราชการที่ 13 และ พญ.อัจฉรา นิธิอภิญญาสกุล สาธารณสุขนิเทศก์ เขตสุขภาพที่ 9 ให้เกียรติเป็นประธานเปิดงาน Kick off ร่วมด้วย คณะครูผู้บริหาร จากโรงเรียนในพื้นที่ว่า 80 แห่ง และสาธารณสุขในพื้นที่ รวมทั้งนักเรียนที่เข้าร่วมกิจกรรมรวม กว่า 800 คน ณ โรงเรียนสิรินธร จ.สุรินทร์
"Health Station In School" สถานีสุขภาพในโรงเรียนจัดตั้งขึ้นเพื่อให้ครูและนักเรียนเห็นความสำคัญ และเข้าใจวิธีการดูแลสุขภาพของตนเอง ลดการเจ็บป่วยโรคติดต่อเรื้อรังและเฝ้าระวังภาวะสุขภาพจิตในนักเรียน ส่งเสริมศักยภาพแกนนำครูและนักเรียนในการดูแลตนเอง ครอบครัวและชุมชน โดยมีกิจกรรมเฝ้าระวังภาวะสุขภาพและโภชนาการด้วยตนเอง คัดกรองภาวะอ้วนกลุ่มเสี่ยง ตรวจคัดกรองสายตา ส่งเสริมการออกกำลังกายผ่านกิจกรรมก้าวท้าใจ การปฐมพยาบาลและฟื้นคืนชีพเบื้องต้น (Basic? CPR ) และให้ความรู้เกี่ยวกับการส่งเสริมสุขภาพสำหรับเด็กวัยเรียนวัยรุ่น โดยทีมงานจากศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา ร่วมกับ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดสุรินทร์ และโรงพยาบาลสุรินทร์ ซึ่งจังหวัดสุรินทร์เป็นจังหวัดนำร่องแห่งแรกของเขตสุขภาพที่ 9