กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 จัดประชุมถอดบทเรียนชุมชนต้นแบบการลดผลกระทบจากมลพิษทางอากาศ
วันที่ 15 พฤศจิกายน 2565 แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มอบหมายให้ กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม จัดประชุมเชิงปฏิบัติการถอดบทเรียนและประเมินชุมชนต้นแบบการลดผลกระทบจากมลพิษอากาศ (ภายใต้โครงการเพิ่มประสิทธิภาพการจัดการอนามัยสิ่งแวดล้อมเพื่อป้องกันปัจจัยเสี่ยงและส่งเสริมการเป็นเมืองสุขภาพดี) ณ เทศบาลตำบลจรเข้หิน อำเภอครบุรี จังหวัดนครราชสีมา
โดยผู้เข้าร่วมประชุม มีทั้งจากภาคราชการ เอกชน และชุมชนในพื้นที่ ได้แก่ มหาวิทยาลัยราชภัฏนครราชสีมา สำนักงานสาธารณสุขจังหวัด สำนักงานสาธารณสุขอำเภอ โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลจระเข้หิน โรงงานน้ำตาลครบุรี ผู้นำชุมชน และอสม. ในพื้นที่ จำนวน 50 คน เพื่อถอดบทเรียน และสร้างความรอบรู้การดำเนินการลดฝุ่น PM 2.5 ในพื้นที่ รวมถึงการดำเนินการ หาแนวทาง เพื่อป้องมลพิษจากอากาศ