กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 นำส่งขยะอันตราย ภายใต้นโยบาย “จังหวัดสะอาด โคราชไร้ขยะ”
วันที่ 11 ตุลาคม 2565 แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ มอบกลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม นำส่งขยะอันตราย ซึ่งเป็นโครงการจัดการของเสียอันตรายจากชุมชน ขององค์การบริหารส่วนจังหวัดนครราชสีมา ภายใต้นโยบาย “จังหวัดสะอาด โคราชไร้ขยะ” ประจำปีงบประมาณ 2566 โดยกำหนดสถานที่รวบรวมขยะอันตราย ณ เทศบาลตำบลโชคชัย อำเภอโชคชัย จังหวัดนครราชสีมา
ทั้งนี้ ศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา ได้ดำเนินการ ตามหลัก 3 R ลดปริมาณขยะให้น้อยลง ด้วยการลดการใช้ การนำกลับมาใช้ซ้ำ และการนำขยะกลับมาใช้ใหม่ (Reduce Reuse and Recycle: 3Rs) การคัดแยกขยะแต่ละประเภท ในส่วนของขยะอันตรายที่ได้รวบรวมประกอบด้วย
รวมทั้งสิ้น 122 กิโลกรัม