กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 ลงพื้นที่ประสบอุทกภัยหนองบัวละคร อำเภอด่านขุนทด
วันที่ 5 ตุลาคม 2565 แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา พร้อมทีมเจ้าหน้าที่ศูนย์อนามัยที่ 9 ร่วมกับ สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดนครราชสีมา สำนักงานสาธารณสุขอำเภอด่านขุนทด , โรงพยาบาลจิตเวชนครราชสีมาราชนครินทร์ ลงพื้นที่ช่วยเหลือผู้ประสบอุทกภัย บ้านหนองบัวละคร อ.ด่านขุนทด จ.นครราชสีมา
จากสถานการณ์น้ำท่วมในบริเวณภาคตะวันออกเฉียงเหนือ ส่งผลกระทบต่อประชาชนในพื้นที่ ซึ่งได้สนับสนุนสิ่งของและอุปกรณ์ที่จำเป็นสำหรับใช้ในการปรับปรุงคุณภาพน้ำและการจัดการขยะ เพื่อลดปัจจัยเสี่ยงของโรคที่จะตามมา ได้แก่ ถุงยังชีพ และชุดนายสะอาด ซึ่งภายในประกอบด้วย ถุงดำขนาดเล็ก ถุงดำขนาดใหญ่ หยดทิพย์ เจลล้างมือ สารส้มก้อน น้ำยาล้างจาน ถุงซิปล็อค และเอกสารคำแนะนำ สำหรับครัวเรือนที่ถูกน้ำท่วม และชุดเวชภัณฑ์ยาสามัญประจำบ้าน ให้กับชุมชนหนองบัวละคร จำนวน 200 หลังคาเรือน
ทั้งนี้ ได้สร้างความตระหนักเรื่องการดูแลตนเอง การจัดการสิ่งแวดล้อม การป้องกัน COVID-19 การปฏิบัติตนเองที่ดี ตามหลัก DMH และป้องกันโรคต่างๆ ที่มักจะเกิดในช่วงน้ำท่วม