กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 ลงพื้นที่ประสบอุทกภัยพื้นที่อำเภอพิมาย โคราช
วันที่ 4 ตุลาคม 2565 แพทย์หญิงทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มอบหมายให้นางสุจิตรา สุมนนอก รองผู้อำนวยการศูนย์ฯ พร้อมทีมศูนย์อนามัยที่ 9 ร่วมกับสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดนครราชสีมา สำนักงานสาธารณสุขอำเภอพิมาย , โรงพยาบาลพิมาย , PCU พิมายเมืองใหม่ลงพื้นที่ที่ประสบอุกภัย และช่วยเหลือผู้ประสบภัย อำเภอพิมาย จังหวัดนครราชสีมา จากสถานการณ์น้ำท่วมในบริเวณภาคตะวันออกเฉียงเหนือ เนื่องจากพายุดีเปรสชัน “โนรู” ส่งผลกระทบต่อประชาชนในพื้นที่ ซึ่งได้สนับสนุนสิ่งของและอุปกรณ์ที่จำเป็นสำหรับใช้ในการปรับปรุงคุณภาพน้ำและการจัดการขยะ เพื่อลดปัจจัยเสี่ยงของโรคที่จะตามมา ได้แก่ ถุงยังชีพ และชุดนายสะอาด ซึ่งภายในประกอบด้วย ถุงดำขนาดเล็ก ถุงดำขนาดใหญ่ หยดทิพย์ เจลล้างมือ สารส้มก้อน น้ำยาล้างจาน ถุงซิปล็อค และเอกสารคำแนะนำ สำหรับครัวเรือนที่ถูกน้ำท่วม ดังนี้
1.คุ้มวังกุ่ม วังบัวบาน ม.14 ต.ในเมือง จำนวน 40 หลัง
2.บ้านขาม ม.4 ต.ในเมือง จำนวน 50 หลัง
3.บขส.พิมายเมืองใหม่ / สนง.ขนส่งพิมาย ชุดนายสะอาด จำนวน 10 ชุด
ทั้งนี้ ได้สร้างความตระหนักเรื่องการดูแลตนเอง การจัดการสิ่งแวดล้อม การป้องกัน COVID-19 การปฏิบัติตนเองที่ดี ตามหลัก DMH และป้องกันโรคต่างๆ ที่มักจะเกิดในช่วงน้ำท่วม