กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 จับมือส่วนกลางกรมอนามัย เยี่ยมเสริมพลังการดำเนินงานโครงการขับเคลื่อนสุขภาวะคนทำงานในสถานประกอบการอย่างมีส่วนร่วม (Healthy Living)
วันที่ 20 กันยายน 2565 นายแพทย์เอกชัย เพียรศรีวัชรา รองอธิบดีกรมอนามัย มอบหมายให้ พญ.ทิพา ไกรลาศ ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา เป็นประธาน การตรวจเยี่ยมเสริมพลังการดำเนินงานโครงการขับเคลื่อนสุขภาวะคนทำงานในสถานประกอบการอย่างมีส่วนร่วม (Healthy Living) ครั้งที่ 1 พร้อมด้วยคณะผู้ตรวจเยี่ยมจากสำนักส่งเสริมสุขภาพ กรมอนามัย รองเลขาธิการประธานสภาอุตสาหกรรม ผู้แทนจากสำนักวิชาการ กระทรวงสาธารณสุข และกลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยทำงาน ศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา ณ บริษัท ราชสีมา กรีน สตาร์ช จำกัด ต.ห้วยบง อ.ด่านขุนทด และ บริษัทแมคโคร สาขานครราชสีมา 2 (หัวทะเล) ต.หัวทะเล อ. เมือง จ.นครราชสีมา
โดยกลุ่มงานอาชีวเวชกรรม โรงพยาบาลมหาราชนครราชสีมา เป็นทีมพี่เลี้ยงการดำเนินงานในพื้นที่จังหวัดนครราชสีมา ซึ่งสถานประกอบการมีการดำเนินงานส่งเสริมสุขภาพคนทำงานได้เป็นอย่างดี มีนโยบายที่ชัดเจน ผู้บริหารให้ความสำคัญด้านสุขภาพพนักงาน มีรูปแบบกิจกรรมที่ชัดเจน มีกระบวนการติดตามประเมินผล และสร้างความมีส่วนร่วมจากพนักงานได้เป็นอย่างดี ครั้งนี้คณะผู้ตรวจเยี่ยมได้ชื่นชมการดำเนินงานของสถานประกอบการและเสนอแนะเพื่อต่อยอดพัฒนาให้ดียิ่งขึ้น และเครือข่ายพร้อมให้การสนับสนุนสถานประกอบการตามบริบทเป็นอย่างดีต่อไป