กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 เฝ้าระวังและติดตามตรวจสอบคุณภาพน้ำอุปโภค บริโภค อ่างเก็บน้ำลำสะพุงชัยภูมิ
วันที่ 27 เมษายน 2565 นายแพทย์พีระยุทธ สานุกูล ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มอบหมายให้กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม จัดประชุมชี้แจงโครงการเฝ้าระวังและติดตามตรวจสอบคุณภาพน้ำอุปโภค บริโภคบริเวณอ่างเก็บน้ำลำสะพุง จังหวัดชัยภูมิ ประจำปีงบประมาณ 2565 ผ่านระบบ Video Conference ผู้เข้าร่วมประชุมประกอบด้วย ผู้บริหารท้องถิ่น เจ้าหน้าที่ อบต.วังชมภู อบต.ท่าใหญ่ อบต.หนองแวง เจ้าหน้าที่ สสจ.ชัยภูมิ และ สสอ.หนองบัวแดง
ในการประชุมในครั้งนี้มีวัตถุประสงค์เพื่อชี้แจงแนวทางการขับเคลื่อนระบบประปาหมู่บ้าน ประจำปีงบประมาณ 2565 และถ่ายทอดระบบการเฝ้าระวังคุณภาพน้ำประปาหมู่บ้านขององค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น และวางกลยุทธในการเพิ่มประสิทธิภาพการจัดการคุณภาพน้ำประปาให้ได้ตามมาตรฐานคุณภาพน้ำประปาดื่มได้ กรมอนามัย รวมทั้งร่วมแลกเปลี่ยนปัญหาคุณภาพน้ำในพื้นที่ เพื่อกำหนดแนวทางในการปรับปรุงแก้ไขร่วมกันในการยกระดับมาตรฐานคุณภาพน้ำประปาตามที่กรมอนามัยกำหนด