กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 ลงพื้นที่เยี่ยมเสริมพลังการดำเนินงานโรงเรียนต้นแบบด้านโภชนาการ
วันที่ 25 เมษายน 2565 นายแพทย์พีระยุทธ สานุกูล ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราขสีมา มอบหมายให้กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยเรียนร่วมกับสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดนครราชสีมา ลงพื้นที่เยี่ยมเสริมพลังโรงเรียนที่มีการดำเนินงานโรงเรียนต้นแบบด้านโภชนาการระดับจังหวัดเพื่อส่งคัดเลือกระดับเขต ประจำปี 2565 ณ โรงเรียนกันเกราพิทยาคม อ.โนนสูง จ.นครราชสีมา
ผลจากการลงเยี่ยมติดตามการดำเนินงานพบว่า โรงเรียนกันเกราพิทยาคม ให้ความสำคัญในเรื่องโภชนาการสำหรับนักเรียนมีการกำหนดนโยบายส่งเสริมด้านโภชนาการ รวมทั้งมีการจัดตั้งคณะทำงานในการขับเคลื่อนงานส่งเสริมสุขภาพเป็นรูปธรรมชัดเจน มีการส่งเสริมโภชนาการโดยเน้นนักเรียนเป็นหลัก โดดเด่นนวัตกรรม H5N1 MODEL คือ ส่งเสริมการกินอาหารให้ได้ตามปริมาณและสัดส่วนที่เหมาะสมตามวัย ทีมจากศูนย์ฯ ได้ให้ข้อเสนอแนะเพิ่มเติมเรื่องการแก้ไขปัญหาด้านโภชนาการในเด็กวัยเรียน โดยอาศัยความร่วมมือทั้งครู เจ้าหน้าที่สาธารณสุข ผู้ปกครอง และเครือข่ายชุมชน เพื่อร่วมมือแก้ปัญหาอย่างจริงจัง รวมทั้งเสริมพลังในการเฝ้าระวังและป้องกันการแพร่ระบาดโรคโควิด 19 และการสร้างความรอบรู้เรื่องของการรับวัคซีนของเด็กนักเรียน อายุ 5-11 ปี และ 12-17 ปี เพื่อเตรียมพร้อมการเปิดเรียนในเดือนพฤษภาคมนี้ ซึ่งได้รับความร่วมมือจากคณะครูจากสถานศึกษาเป็นอย่างดี