กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 จัดพัฒนาองค์ความรู้ด้านสุขภาพช่องปากและประเมินชมรมผู้สูงอายุคุณภาพช่องปากดีเด่น เขต 9
นายแพทย์พีระยุทธ สานุกูล ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 มอบหมายให้ ทพญ.ณมน เพ็ชรนิล รองผู้อำนวยการโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพศูนย์อนามัยที่ 9 และทีมบุคลากรงานทันตสาธารณสุข จัดกิจกรรมพัฒนาองค์ความรู้ด้านสุขภาพช่องปากและประเมินชมรมผู้สูงอายุคุณภาพด้านสุขภาพช่องปากดีเด่น เขตสุขภาพที่ 9 นครชัยบุรินทร์ วันที่ 19 เมษายน 2565 ณ ชมรมผู้สูงอายุปัจฉิมาวิทยาลัย โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลหายโศก อำเภอพุทไธสง จังหวัดบุรีรัมย์ และวันที่ 20 เมษายน 2565 ณ ชมรมผู้สูงอายุโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบลไพล อำเภอปราสาท จังหวัดสุรินทร์
ทั้งนี้เพื่อติดตามการดำเนินงานส่งเสริมทันตสุขภาพในชมรมผู้สูงอายุ ประเมินชมรมผู้สูงอายุต้นแบบตามมาตรฐานของสำนักทันตสาธารณสุข กรมอนามัย ส่งเสริมกิจกรรมการดูแลสุขภาพช่องปากของผู้สูงอายุทั้ง 3 กลุ่ม ได้แก่ กลุ่มติดสังคม ติดบ้านและติดเตียง ในช่วงสถานการโควิด-19 สำหรับผู้สูงอายุและผู้ดูแล กระตุ้นการเข้าถึงสื่อออนไลน์ด้านทันตสาธารณสุขผ่านทาง facebook Fanpage และ Line official "ฟันยังดี" พร้อมทั้งสนับสนุนอุปกรณ์ทำความสะอาดช่องปาก ให้ชมรมผู้สูงอายุดำเนินกิจกรรมอย่างยั่งยืนนำไปสู่การมีคุณภาพชีวิตที่ดีตลอดอายุขัยและเป็นต้นแบบแก่ชมรมผู้สูงอายุอื่นต่อไป