กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 จัดงานวันสงกรานต์ ทำบุญรดน้ำ สืบสานประเพณีไทย
วันที่ 12 เมษายน 2565 นายแพทย์พีรยุทธ สานุกูล ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา ได้มอบหมายให้ ทันตแพทย์หญิงกันทิมา เหมพรมราช รองผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 เป็นประธานกิจกรรม “สืบสานประเพณีไทย สงกรานต์สานใจ ศูนย์อนามัยที่ 9” ประจำปี 2565 พร้อมด้วยคณะผู้บริหาร แพทย์ พยาบาล เจ้าหน้าที่ รวมกว่า 100 คน ร่วมงาน ณ ห้องอาหารอภิรมย์ ศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา
เริ่มต้นด้วยการกราบไหว้และสรงน้ำพระพุทธรูป ไหว้พระภูมิเจ้าที่ ประจำศูนย์ฯ จากนั้นประธานในพิธี จุดเทียนนมัสการพระคุณเจ้าทั้ง 9 รูป จากวัดหนองรังกา สวดมนต์ ฟังธรรมเทศนารับพร ประพรมน้ำมนต์แก่คณะเจ้าหน้าที่ พร้อมใส่บาตร ข้าวสารอาหารแห้ง และปิดท้ายด้วยกิจกรรมธนาคารความดี แจกรางวัลสำหรับผู้ที่สะสมความดีคะแนนสูงสุด 5 อันดับแรก สร้างรอยยิ้มและความอบอุ่นให้กับกิจกรรมครั้งนี้เป็นอย่างมาก