กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 ลงพื้นที่เยี่ยม สพด.อบต.สูงเนิน เพื่อติดตามการขับเคลื่อนสถานพัฒนาเด็กปฐมวัยต้นแบบด้านสุขภาพ (4D) เขตนครชัยบุรินทร์
วันที่ 11 เมษายน 2565 นายพีรยุทธ สานุกูล ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา ได้มอบหมายให้ นางสุจิตรา สุมนนอก รองผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 ร่วมด้วย นางสินีนาฎ ทองสุข รองนายกเหล่ากาชาด นายสุรศิษฐ์ อินทกรอุดม นายอำเภอสูงเนิน นางชัชฎา ประจุดทะเก หัวหน้ากลุ่มพัฒนาอนามัยแม่และเด็กศูนย์อนามัยที่ 9 และเจ้าหน้าที่กลุ่มพัฒนาอนามัยแม่และเด็ก ลงพื้นที่เยี่ยมนิเทศเพื่อติดตามความก้าวหน้าในการขับเคลื่อนสถานพัฒนาเด็กปฐมวัยต้นแบบด้านสุขภาพ (4D) ครั้งที่ 3 ณ ศูนย์พัฒนาเด็กเล็กองค์การบริหารส่วนตำบลสูงเนิน อ.สูงเนิน จ.นครราชสีมา
โดยได้รับการต้อนรับจาก นายรัชกฤต กาจสูงเนิน นายกองค์การบริหารส่วนตำบลสูงเนินและเจ้าหน้าที่ จากการเยี่ยมติดตามพบว่าได้มีการส่งเสริมให้เด็กมีการเจริญเติบโตที่ดี มีการดูแลเรื่องการรับประทานอาหารที่เหมาะสมตามวัย (Diet) โดยการจัดอาหารกลางวันคุณภาพ การประเมินภาวะโภชนาการทุก 3 เดือน การประเมินพัฒนาการที่สมวัยทั้ง 5 ด้านโดยบูรณาการผ่านการเล่น (Development & play) มีการประเมินพัฒนาการโดยใช้ DSPM การดูแลสุขภาพช่องปากและฟันอย่างถูกต้อง (Dental) โดยโรงพยาบาลสูงเนินได้ส่งทันตแพทย์มีตรวจฟันให้ปีละ 2 ครั้ง และส่งเสริมให้เด็กอยู่ในสิ่งแวดล้อมที่ปลอดภัยมีสุขภาพที่ดีไม่เจ็บป่วย (Diseases) โดยมีการเฝ้าระวังคัดกรองโควิด 19 และประเมินตนเองผ่านระบบ Thai stop covid plus