กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 จับมือ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุรนารี จัดอบรมเพื่อพัฒนาทักษะความรู้ความสามารถของ Care manage
วันที่ 29 มีนาคม 2565 นพ.ภรัญวิทย์ อนันตดิลกฤทธิ์ ผู้อำนวยการโรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา พร้อมด้วย ผศ.ดร. วันทนา ถิ่นกาญจน์ คณบดีสำนักพยาบาลศาสตร์ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุรนารี ให้เกียรติกล่าวเปิดการจัดอบรม อบรมหลักสูตรฟื้นฟูผู้จัดการการดูแลผู้สูงอายุ เขตสุขภาพที่ 9 ทั้งนี้กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพผู้สูงอายุ ดำเนินการจัดอบรมหลักสูตรฟื้นฟูผู้จัดการการดูแลผู้สูงอายุ เขตสุขภาพที่ 9 ออนไลน์ผ่านโปรแกรม ZOOM Cloud Meetings โดย ศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา ร่วมกับ สำนักวิชาพยาบาลศาสตร์ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุรนารี ระหว่างวันที่ 29 - 31 มีนาคม พ.ศ. 2565
เนื่องจากกรมอนามัยกระทรวงสาธารณสุขได้ดำเนินงานโครงการดูแลผู้สูงอายุระยะยาว ตำบล Long Term Care มาตั้งแต่ปี ๒๕๕๙ โดยใช้กลไกการดำเนินงานที่สำคัญของกรมอนามัย ได้แก่บูรณาการ การทำงานร่วมกับกระทรวงต่าง ๆ ที่เกี่ยวข้อง โดยครอบคลุมการดูแลผู้สูงอายุทุกกลุ่ม และการส่งเสริมให้มีพฤติกรรมสุขภาพที่พึงประสงค์ และได้มีการพัฒนา Care manager และ Caregiver ให้ครอบคลุมทุกพื้นที่ เพื่อสนับสนุนให้เกิดการดูแลผู้สูงอายุระยะยาวในชุมชนให้เป็นรูปธรรม มีความต่อเนื่องและยั่งยืน
ดังนั้น ศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมาร่วมกับสำนักวิชาพยาบาลศาสตร์ มหาวิทยาลัยเทคโนโลยีสุรนารี จึงจัดอบรมเพื่อพัฒนาทักษะความรู้ความสามารถของ Care manager ในเขตสุขภาพที่ 9 เพื่อให้ได้รับการฟื้นฟูสมรรถนะในการปฏิบัติงาน ให้มีความรู้ความเข้าใจเนื้อหาในกระบวนการปฏิบัติงานที่มีองค์ความรู้ที่ทันสมัย เพื่อให้เกิดประสิทธิภาพและประสิทธิผลของการดำเนินงานที่มีคุณภาพ โดยมีกลุ่มเป้าหมาย คือผู้ที่ผ่านการอบรมผู้จัดการการดูแลผู้สูงอายุ และครบกำหนดที่ต้องได้รับการอบรมฟื้นฟูผู้จัดการการดูแลผู้สูงอายุ ในเขตสุขภาพที่ 9 รวมผู้รับผิดชอบงานผู้สูงอายุ จำนวน 500 คน ในวันที่ 29 - 31 มีนาคม 2565 ผ่านระบบ zoom meeting โดยผู้เข้ารับการอบรมจะได้รับหน่วย CNEU 20 หน่วยคะแนน จากสภาการพยาบาล ทั้งนี้ได้รับความร่วมมือจากภาคีเครือข่ายเป็นอย่างดียิ่ง