กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 ขับเคลื่อนกิจกรรมทางกาย เด็กวัยเรียน (ก้าวท้าใจ) นครชัยบุรินทร์
นายแพทย์พีระยุทธ สานุกูล ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มอบหมายให้กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยเรียน จัดประชุมพัฒนาศักยภาพเพิ่มขีดความสามารถของภาคีเครือข่ายในการส่งเสริมกิจกรรมทางกาย เด็กวัยเรียน (ก้าวท้าใจ) นครชัยบุรินทร์ ผ่านระบบประชุมทางไกล โดยกลุ่มเป้าหมายคือผู้รับผิดชอบงานส่งเสริมสุขภาพวัยเรียนจากสำนักงานสาธารณสุข และจากสถานศึกษาทุกสังกัดในเขตนครชัยบุรินทร์ ระหว่างวันที่ 24 - 25 มีนาคม 2564 โดยการจัดประชุมครั้งนี้มีผู้เข้าร่วมประชุมกว่า 1000 คน
ข้อมูลการสำรวจพฤติกรรมทางด้านสุขภาพในช่วงสถานการณ์การแพร่ระบาดของเชื้อไวรัสโควิด 19 ระหว่างเดือนมีนาคมถึงพฤษภาคม 2563 พบว่าเด็กวัยเรียนวัยรุ่น มีพฤติกรรมเนือยนิ่งถึงร้อยละ 14.08 และระดับกิจกรรมทางกาย ในปี 2564 พบว่ามีเพียงร้อยละ 24.2 ซึ่งเป็นปัญหาทางด้านสุขภาพเป็นอย่างยิ่ง ศูนย์อนามัยที่ 9 จึงได้มีการจัดประชุมเพื่อประสานความร่วมมือในการดำเนินการส่งเสริมสุขภาพ สร้างความรอบรู้ด้านสุขภาพและขับเคลื่อนกิจกรรมทางกาย ก้าวท้าใจ ในสถานศึกษาทุกสังกัดของเขตนครชัยบุรินทร์ ทั้งนี้สถานศึกษาให้ความสนใจเป็นอย่างดี และพร้อมที่จะผลักดันกิจกรรมทางกายและขับเคลื่อนโรงเรียนรอบรู้ด้านสุขภาพต่อไป