กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 ร่วมเป็นวิทยากรจัดการมูลฝอยและน้ำเสียในสถานการณ์การแพร่ระบาดของโควิด-19 เครือข่ายชัยภูมิ
วันที่ 22 มีนาคม 2565 นายแพทย์พีระยุทธ สานุกูล ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มอบหมายให้กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม เป็นวิทยากรการประชุมเครือข่ายอนามัยสิ่งแวดล้อมจังหวัดชัยภูมิ เรื่องการจัดการมูลฝอยและน้ำเสียในสถานการณ์การแพร่ระบาดของโควิด-19 สำหรับโรงพยาบาล โรงพยายาลสนาม ศูนย์กักโรคชุมชน และการแยกกักตัวที่บ้าน เพื่อซักซ้อมการปฏิบัติให้มีความปลอดภัยและเป็นไปในทิศทางเดียวกัน โดยมีผู้เข้าร่วมประชุมจากสำนักงานสาธารณสุขจังหวัด สาธารณสุขอำเภอ โรงพยาบาลส่งเสริมสุขภาพตำบล เทศบาลและองค์การบริหารส่วนตำบล ในจังหวัดชัยภูมิเข้าร่วมประชุมประมาณ 120 คน โดยศูนย์ฯ ได้เน้นย้ำมาตรการในการจัดการมูลฝอยติดเชื้อและน้ำเสียที่ปนเปื้อนด้วยเชื้อโรคให้ปลอดภัย และฝากให้จังหวัดและท้องถิ่นกระตุ้นผู้ประกอบการพื้นที่ประเมิน COVID Free Setting ให้แพร่หลายมากขึ้น ต่อไป