กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 ร่วมเป็นวิทยากรโครงการอบรมผู้ประกอบกิจการที่เป็นอันตรายต่อสุขภาพ
วันที่ 9 มีนาคม 2565 นายแพทย์พีระยุทธ สานุกูล ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มอบหมายกลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อม เป็นวิทยากรโครงการอบรมผู้ประกอบกิจการที่เป็นอันตรายต่อสุขภาพ ปีงบประมาณ 2565 โดยผู้เข้าร่วมอบรมเป็นผู้ประกอบกิจการในพื้นที่ จำนวน 50 คน ณ องค์การบริหารส่วนตำบลประสุข อำเภอชุมพวง จังหวัดนครราชสีมา
ในการให้ความรู้เรื่อง หลักการกิจการที่เป็นอันตรายต่อสุขภาพตามพระราชบัญญัติการสาธารณสุข พ.ศ. 2535 สุขลักษณะ สุขาภิบาลที่เกี่ยวข้อง การดำเนินงานด้านอนามัยสิ่งแวดล้อม กฏหมายที่เกี่ยวข้องกับการประกอบกิจการที่เป็นอันตรายต่อสุขภาพ การเฝ้าระวังด้านอนามัยสิ่งแวดล้อม ป้องกันเหตุรำคาญ และมาตรการในการป้องกัน COVID-19 ของสถานประกอบการ เพื่อควบคุมการจัดการอนามัยสิ่งแวดล้อมให้เหมาะสมและมีประสิทธิภาพ และไม่ก่อมลพิษต่อสิ่งแวดล้อมของชุมชนโดยรอบ รวมทั้งกำกับ ติดตามมาตรการในการป้องกัน COVID-19 ให้ปฏิบัติตามมาตรการ COVID Free Setting ผ่าน Thai stop covid 2 plus และประเมินความเสี่ยงของเจ้าหน้าที่ผ่าน Thai save Thai ทั้งนี้ได้รับความร่วมมือจากผู้บริหาร และเจ้าหน้าที่เป็นอย่างดี