กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 ลงพื้นที่ติดตามเฝ้าระวังการติดเชื้อโควิด 19 ในโรงเรียนบ้านรุนสุรินทร์
วันที่ 4 มีนาคม 2565 นายแพทย์พีระยุทธ สานุกูล ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา ได้มอบหมายให้ กลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยเรียน ลงพื้นที่ติดตามเฝ้าระวังการติดเชื้อโควิด 19 ในโรงเรียน ร่วมกับสำนักงานสาธารณสุขจังหวัดสุรินทร์ สำนักงานสาธารณสุขอำเภอพนมดงรัก และ สำนักงานเขตพื้นที่การศึกษาประถมศึกษาเขต 3 พร้อมทั้งกำกับติดตามการใช้แผนเผชิญเหตุในสถานศึกษาที่มีการระบาดหลังจากเปิดเรียน on site ณ โรงเรียนบ้านรุน ตำบลบักได อำเภอพนมดงรัก จังหวัดสุรินทร์
ที่นี่พบการติดเชื้อสะสมตั้งแต่วันที่ 17 กุมภาพันธ์ 2565 ถึงวันที่ 1 มีนาคม 2565 ทั้งสิ้น 70 ราย เป็นนักเรียน 68 ราย ครูและบุคลากร 2 ราย ทั้งนี้สถานศึกษาได้ดำเนินการปิดเรียนและตรวจคัดกรองหาเชื้อโควิด 19 บุคลากรครู นักเรียนด้วย ATK 100 เปอร์เซ็นต์ พร้อมทั้งติดตามสุ่มตรวจซ้ำอีก 1 สัปดาห์ เนื่องจากพบการติดเชื้อที่ขยายวงไปหลายชั้นเรียน โดยผู้ติดเชื้อเข้ารับการรักษา ณ โรงพยาบาลพนมดงรัก 1 ราย รักษาตัวที่บ้าน HI จำนวน 65 ราย และรักษาตัวหายแล้วอีกจำนวน 4 ราย
ศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา ได้เน้นย้ำการปฏิบัติตาม 6 มาตรการหลัก 6 มาตรการเสริม และ 7 มาตรการเข้มสำหรับสถานศึกษา พร้อมมอบสิ่งสนับสนุนชุดเวชภัณฑ์ป้องกันส่วนบุคคล ATK พร้อมสื่อสนับสนุนให้พื้นที่เพื่อเฝ้าระวังป้องกันโรคโควิด 19 ต่อไป