กรมอนามัย พร้อมให้ข้อมูลข่าวสารที่มีประโยชน์สำหรับคุณ
ศูนย์อนามัยที่ 9 ลงพื้นที่เสริมพลัง ประเมินงานอนามัยสิ่งแวดล้อม มาตรการป้องกัน COVID-19 ในเรือนจำ ทัณฑสถาณหญิงนครราชสีมา
วันที่ 3 มีนาคม 2565 นายแพทย์พีระยุทธ สานุกูล ผู้อำนวยการศูนย์อนามัยที่ 9 นครราชสีมา มอบหมายให้กลุ่มพัฒนาอนามัยสิ่งแวดล้อมร่วมกับกลุ่มพัฒนาการส่งเสริมสุขภาพวัยทำงาน สำนักงานสาธารณสุขจังหวัดนครราชสีมา โรงพยาบาลสีคิ้ว ลงพื้นที่เยี่ยมเสริมพลังด้านการส่งเสริมสุขภาพโภชนาการ ตรวจประเมินการดำเนินงานด้านอนามัยสิ่งแวดล้อมและมาตรการในการป้องกัน COVID-19 ของเรือนจำ ตามโครงการราชทัณฑ์ปันสุข ทำความดี เพื่อชาติ ศาสน์ กษัตริย์ เพื่อควบคุมการจัดการอนามัยสิ่งแวดล้อมให้เหมาะสมและมีประสิทธิภาพ และไม่ก่อมลพิษต่อสิ่งแวดล้อมของชุมชนโดยรอบ รวมทั้งกำกับ ติดตามมาตรการในการป้องกัน COVID-19 ณ ทัณฑสถานหญิงนครราชสีมา
โดยศูนย์อนามัยที่ 9 กำกับ ติดตามการดำเนินงานด้านอนามัยในเรือนจำ ทั้ง 5 ด้าน ดังนี้
รวมถึงส่งเสริมเมนูชูสุขภาพ ฉลากทางเลือกสุขภาพ ลดหวาน มัน เค็ม และติดตามมาตรการป้องกัน COVID-19 ในเรือนจำให้ปฏิบัติตามมาตรการ COVID Free Setting ผ่าน Thai stop covid 2 plus และประเมินความเสี่ยงของเจ้าหน้าที่ผ่าน Thai save Thai เพื่อยกระดับเรือนจำให้ได้มาตรฐาน ปลอดภัย มั่นใจ ไร้โควิด รวมทั้งสนับสนับชุดป้องกัน COVID-19 ส่วนบุคคล และชุดสื่อความรู้ด้านการดูแลสุขภาพและโภชนาการ รวมทั้งโปสเตอร์ประชาสัมพันธ์ก้าวท้าใจ ทั้งนี้ได้รับความร่วมมือจากผู้บริหาร และเจ้าหน้าที่เป็นอย่างดี